ข้อสอบคณิต O-NET - 2551

ข้อ 40

พนักงานโรงงานแห่งหนึ่งจำนวน 1,000 คน ได้รับเงินเดือนเฉลี่ยคนละ 8,000 บาท มีส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน 1,000 บาท ถ้าการกระจายของเงินเดือนพนักงานโรงงานแห่งนี้เป็นแบบปกติแล้ว ข้อสรุปในข้อใดต่อไปนี้ผิด

เฉลยข้อสอบ

จากสูตร    การแจกแจงปกติมีข้อมูล 68% อยู่ระหว่าง x-S กับ x+S →1มีข้อมูล 95% อยู่ระหว่าง x- 2S กับ x+2S →2มีข้อมูล 99% อยู่ระหว่าง x- 3S กับ x+3S →3

จากโจทย์     เงินเดือนเฉลี่ย 8,000 บาทจะได้              x=8,000

จากโจทย์       มีส่วนเบี่ยงเบนมาครฐาน 1,000 บาทจะได้                       S=1,000จาก1 →7,000 กับ 9,000 บาทจาก2 →6,000 กับ 10,000 บาทจาก3 →5,000 กับ 11,000 บาท

ข้อ 1)  มีน้อยกว่า 100 คน ได้ 6,000 บาทจะได้ 6,000 อยู่ใน 2เนื่องจากมีคน 1,000 คน จะได้ 95100x1,000=950 คน


ดังนั้น     -เงินเดือนน้อยกว่า 6,000 บาท มี 25 คน  ข้อ 1) ถูก-เงินเดือนมากกว่า 6,000 บาท มี 975 คน   ข้อ 2) ผิด-เงินเดือนมากกว่า 10,000 บาท มี 25 คน   ข้อ 3) ถูก-ถ้าเพิ่ม 400 บาท ทุกคน จะไม่มีผลต่ออการกระจายข้อมูล      ข้อ 4) ถูก

รีวิว - เสียงตอบรับจากผู้เรียน
ปิด
ทดลองเรียน