ข้อสอบ PAT 1 - ตุลาคม 2558

ข้อ 22

คะแนนสอบวิชาคณิตศาสตร์ของนักเรียนห้องหนึ่งมีการแจกแจงปกติ โดยมีสัมประสิทธิ์ของการแปรผันของคะแนนสอบวิชานี้ เท่ากับ 25% และมีนักเรียนร้อยละ 15.87 ที่สอบได้คะแนนมากกว่า 85 คะแนน ถ้านาย ก เป็นนักเรียนคนหนึ่งในห้องนี้ สอบได้คะแนน 47.6 คะแนน จะอยู่ในตำแหน่งเปอร์เซ็นไทล์ตรงกับข้อใดต่อไปนี้ เมื่อกำหนดพื้นที่ใต้โค้งปกติ ระหว่าง 0 ถึง z ดังนี้

z 0.4 0.9 1.0 1.1 1.2 1.3
พื้นที่ 0.1554 0.3159 0.3413 0.3643 0.3849 0.4032

เฉลยข้อสอบ

จากโจทย์ สัมประสิทธิ์ของการแปรผันของคะแนนสอบวิชานี้ เท่ากับ 25%จะได้         S.D.x=25100                           x=4S.D.→1

จากโจทย์ นักเรียนร้อยละ 15.87 ที่สอบได้คะแนนมากกว่า 85 คะแนนแสดงว่า    นักเรียน 15.87%  จะได้ A=15.87100=0.1587                -พื้นที่ใต้เส้นโค้งปกติ จากแกนสมมาตรถึงคะแนน 85      เท่ากับ 0.5-0.1587=0.3413จะได้        A=0.3413→z=1.0 จากตารางค่า z
  

จากสูตร      z=x-xS.D.จะได้           1=85-xS.D.              S.D.=85-x→2

-จาก 1 , 2 แก้ 2 สมการ 2 ตัวแปรจะได้           S.D.=17 , x=68จากโจทย์    นาย ก เป็นนักเรียนคนหนึ่ง สอบได้คะแนน 47.6 คะแนน
จากสูตร      z=x-xS.D.                    z=47.6-6817                    z=-1.2 z ติดลบ อยู่ซีกซ้าย→A=0.3849 จากตารางค่า z-พื้นที่ฝั่งซ้ายสุด=0.5-0.3849                                            =0.1151
  

ดังนั้น นักเรียนสอบได้ 47.6 คะแนน จะอยู่ในตำแหน่งเปอร์เซนไทล์           =0.1151×100           =11.51→P11.51

รีวิว - เสียงตอบรับจากผู้เรียน
ปิด
ทดลองเรียน